Diễn đàn Ubuntu Việt Nam

Cộng đồng người sử dụng Ubuntu Việt Nam
Hôm nay, T.Ba Tháng 10 21, 2014 6:55 pm

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Software Freedom Day 2014 - TP HCM
Vui lòng sang ask.ubuntu-vn.org để đặt câu hỏi

Các chủ đề mới nếu là đặt câu hỏi sẽ bị đóng, mong các bạn chú ý

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 50 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2, 3, 4, 5  Trang kế tiếp
Người gửi Nội dung
Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 6 08, 2010 10:02 pm 
Thành Viên Mới

Mình là thành viên mới gia nhập cộng đồng mã nguồn mở (lâu nay toàn sài win lậu). Sau khi thử bản Ubuntu 10.04 thì quyết tâm từng bước chuyển hẳn sang sử dụng ubuntu. Tuy nhiên, do công việc thường xuyên phải soạn thảo các văn bản Toán học và vẽ hình, tính toán (thường trong win thì dùng Mathype, Geosketpad; cabri, violet,... Nhưng vì mới làm quen với Ubuntu nên không biết cách cài đặt cũng như sử dụng các phần mềm đó (hoặc có tính năng tương tự) như thế nào. Do vậy, mình lập topic này với mong muốn các anh, chị em đã sử dụng quen các phần mềm có tính năng về Toán học (vẽ hình, gõ văn bản,...) chia sẻ cách cài đặt - sử dụng cũng như cho link download các phần mềm. Xin chân thành cảm ơn.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 6 08, 2010 10:40 pm 
U-VN News
Hình đại diện của thành viên

Mình đã dùng OpenOffice để soạn bài lý thuyết toán. trong writer có thể insert công thức bất cứ chỗ nào. mình cũng thử làm mấy đề của toán a1, theo mình thấy thì nó đủ xài, tuy nhiên một vài thứ như Lim từ x đến y không xuất hiện trong thanh formula element mà phải gõ vào là "lim from x toward 0". còn hình học mình dùng Draw trong OOo vẽ rồi copy qua writer. mình chưa tìm được cách nào để vẽ đồ thị mà không phải thông qua draw. bạn xem thử cái file này của mình xem http://www.mediafire.com/?oz2oyzbnojn

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 6 08, 2010 11:00 pm 
Thành Viên Mới

Mình thấy có LaTeX hổ trợ làm báo cáo khoa học (toán, hóa, lý,...) khá tốt...Trên Ubuntu thì có Texlive và Texmaker, Gummi. Cũng đang sài nên không đánh giá gì. Vài thông tin cho bạn tìm hiểu nhé! :-B

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 6 08, 2010 11:03 pm 
Quản Trị Viên

tuan10
Vẽ đồ thị có một vài ứng dụng của KDE chỉ cần đánh công thức vào là có đồ thị thôi cái này mình dùng qua rồi không nhớ nó là gì, nhưng hồi 9.04 trong Repo của Ubuntu đã có rồi !

---
Không có gì quý hơn ĐỘC LẬP - TỰ DO

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 6 08, 2010 11:42 pm 
Thành Viên Tích Cực

Trên linux nói chung hay ubuntu nói riêng thì đối với tớ việc xoạn thảo công thức toán học thì latex chuẩn rồi, việc tạo các đồ thị để nhúng vào latex thì sử dụng scilab cũng rất tuyệt vời ;)
Cài đặt latex thì tham khảo https://help.ubuntu.com/community/LaTeX
để hỗ trợ tiếng Việt thì cài thêm gói texlive-lang-vietnamese
Cài đặt scilab thì phải mở cái rê pô universe https://help.ubuntu.com/community/Repositories/Ubuntu#
sau đó cài gói scilab là được :)

Bô nút cách để đối phó dư luận: Nhảm! + Khóa mồm dư luận!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Tư Tháng 6 09, 2010 1:03 am 
Thành Viên Tích Cực

Ở danh sách này có những phần mềm thích hợp cho bạn:

viewtopic.php?f=97&t=8466

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Tư Tháng 6 09, 2010 5:12 am 
Đóng góp tích cực

tuan10 đã viết:
Mình đã dùng OpenOffice để soạn bài lý thuyết toán. trong writer có thể insert công thức bất cứ chỗ nào. mình cũng thử làm mấy đề của toán a1, theo mình thấy thì nó đủ xài, tuy nhiên một vài thứ như Lim từ x đến y không xuất hiện trong thanh formula element mà phải gõ vào là "lim from x toward 0". còn hình học mình dùng Draw trong OOo vẽ rồi copy qua writer. mình chưa tìm được cách nào để vẽ đồ thị mà không phải thông qua draw. bạn xem thử cái file này của mình xem http://www.mediafire.com/?oz2oyzbnojn

có xuất hiện đó , bạn chọn lim trong operators rồi chọn cái cùng hàng ngoài cùng bên phải (chỉ vào nó hiện Upper and Lower limit ấy) là sẽ ra.
Vẽ hình học có thể dùng thanh toolbar drawing của openoffice writer nếu muốn vẽ hình đơn (View- toolbar - drawing) hoặc dùng cả 1 đối tượng drawing gồm nhiều hình (Insert -> Object -> ole object chọn openoffice drawing) . Chứ nhìn cái file của bạn copy mấy hình từ drawing ra không có khả năng sửa lại khi double click thì bất tiện quá.

Blog kiến thức viễn thông

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Tư Tháng 6 09, 2010 3:33 pm 
U-VN News

tienlbhoc đã viết:
tuan10 đã viết:

có xuất hiện đó , bạn chọn lim trong operators rồi chọn cái cùng hàng ngoài cùng bên phải (chỉ vào nó hiện Upper and Lower limit ấy) là sẽ ra.
Vẽ hình học có thể dùng thanh toolbar drawing của openoffice writer nếu muốn vẽ hình đơn (View- toolbar - drawing) hoặc dùng cả 1 đối tượng drawing gồm nhiều hình (Insert -> Object -> ole object chọn openoffice drawing) . Chứ nhìn cái file của bạn copy mấy hình từ drawing ra không có khả năng sửa lại khi double click thì bất tiện quá.

Mình group lại rồi, phải ungroup rồi mới sửa
còn cái vụ lim như bạn nói hình như không phải ý mình, cái dòng thứ 1 là theo bạn, còn dòng thứ 2 là ý mình

Hình ảnh

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Tư Tháng 6 09, 2010 4:32 pm 
Đóng góp tích cực

tớ vẫn không hiểu ý bạn lắm , ý bạn là muốn nó chỉ có phần dưới thôi ấy gì :)
Thế thì bấm cái ô dưới cái from to là được :) nó sẽ ra chỉ có from thôi. Trong cái from check thêm 1 element nữa là rightarrow hoặc toward. Tổng cộng check 3 element rồi điền số, nhưng sau thạo rồi thì viết tay luôn cho nó nhanh :D
có thể dùng 2 cách để viết cái trên
Mã:
lim from{x rightarrow 0} x +1
newline lim from{x toward 0} x + 1

sự khác biệt là khi bỏ ngoặc thì toward nó hiểu x và 0 là 1 thành phần nên bỏ ngoặc nó vẫn tự nhóm còn rightarrow thì nó sẽ cho dấu -> nhảy lên trên ngang bằng lim, chỉ hiểu x là thành phần from.
Cả 2 cái arrow và toward đều có trong bảng element (cột 2 trong bảng chọn, hàng 1 có toward, hàng 2 có arrow ).
Nói chung là ngoại trừ ký tự đặc biệt thì phải dùng bảng riêng (tools -> catalog) còn không thì các thành phần công thức đều có hầu như đủ trong bảng element.
Thứ duy nhất trong kiến thức nông cạn của tớ biết mà nó không có trong bảng element chính là khi viết hệ phương trình :
Trích dẫn:
hệ phương trình này cực khó : left lbrace binom{x+y=5}{x-y=3} right none

để viết cái này ta chọn element ngoặc nhọn hỗ trợ nhiều dòng (mục elements bracket) nhưng riêng ngoặc bên phải biến mất thì không có trong element mà phải sửa right rbrace thành none

Blog kiến thức viễn thông

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Tư Tháng 6 09, 2010 10:40 pm 
U-VN News

tienlbhoc
Mã:
left lbrace binom{x+y=5}{x-y=3} right none

cái này thì đúng là không có rồi

theo ý kiến của mình thì xài nguồn mở mà pro thì cũng ko khác nhìu so với nguồn đóng

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 50 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2, 3, 4, 5  Trang kế tiếp

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.1 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xóa những bài viết của mình.