Diễn đàn Ubuntu Việt Nam

Cộng đồng người sử dụng Ubuntu Việt Nam
Hôm nay, T.Sáu Tháng 10 31, 2014 7:39 pm

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Software Freedom Day 2014 - TP HCM
Vui lòng sang ask.ubuntu-vn.org để đặt câu hỏi

Các chủ đề mới nếu là đặt câu hỏi sẽ bị đóng, mong các bạn chú ý

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 10 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Hỏi vấn đề cài đặt ubuntu
Gửi bàiĐã gửi: T.Năm Tháng 7 14, 2011 8:24 pm 
Thành Viên Mới

Hỏi nhiều trong một chủ đề có sao không nhỉ hỳ:( em không hiểu nhiều thứ quá mong các pro chỉ cho)
+ không hiểu sao khi cài bằng wubi và cả usb nữa của em đều bị lỗi như hiện thông báo sau: " No root file system is defined. Please correct this from the partitioning menu" đó là lỗi gì và khắc phục thế nào... :) ( cài bằng wubi bị lỗi đó thì nó out luôn, còn cài bằng usb bị lỗi đó thì vẫn vào được màn hình của ubuntu và ở desktop có cái biểu tượng của cài đặt ubuntu 11.04
+ Ai đó có thể giải thích cho em hiểu cái về phần phân vùng cài đặt không ạ, phần nguyên lý em không hiểu: ví dụ máy em ổ C 50GB để cài window, và em tạo một ổ F riêng 30GB cài ubuntu. Nhưng khi cài thì nó không chọn cài vào ổ nào như lúc cài win em không hiểu chỗ đó. Giờ em muốn cài ubuntu vào ổ F...
+ còn cái tài khoản PaPu em đăng ký mà giờ không vào lại được thì phải làm thế nào ạ. ( trong lúc đăng nhập hình như không có chỗ quên mật khẩu..)

P/s: thành viên mới háo hức thử ubuntu :(

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết: Re: Hỏi vấn đề cài đặt ubuntu
Gửi bàiĐã gửi: T.Sáu Tháng 7 15, 2011 12:22 am 
Thành Viên Mới

chưa có pro nào vào xem hộ (:~
( upppp )

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Sáu Tháng 7 15, 2011 6:18 am 
Điều Hành Viên

Thiết tưởng có 2 điểm:
1/ Trừ phi do tò mò muốn thử, ngoài ra nếu đã định học Linux thì không nên dùng wubi, mà nên cài thẳng Linux vào máy bằng trình cài đặt (rất thân thiện) của Linux.
2/ Nếu hơi bị ngại khi mới chạy Linux, sợ làm phân vùng sai, phá hỏng Windows vv, thì khi vào đến Linux rồi, hãy mở Terminal và gõ
$ sudo cfdisk
để coi các partition hiện hữu trên máy ra sao rồi chọn cái nào muốn dùng, nhớ tên của nó. Nhớ kỹ nha!
Xem xong nhấn q để thoát đừng nghịch cái gì hết coi chừng lãnh đạn :)
Sau đó kích hoạt trình cài đặt và chỉ định cài Linux vào partition đã ghi nhớ đó.
(Với Ubuntu chẳng hạn, như vậy là boot vào mục Try Ubuntu để có thể làm được như trên)

Sửa lần cuối bởi maikhai vào ngày T.Sáu Tháng 7 15, 2011 10:12 am với 1 lần sửa.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: CN Tháng 7 17, 2011 2:40 pm 
Thành Viên Mới

Vâng cảm ơn pro. Lúc đầu em định cài bằng wubi nhưng sau đọc lại thì thấy đó chỉ như một phần mềm trên windows và hình như dùng có một số hạn chế nên sau đó đã chọn cách cài boot bằng USB rồi.

Thế còn vấn đề cái lỗi: " No root file system is defined. Please correct this from the partitioning menu" thì ai có gì chỉ giáo cho không ạ.... O:8

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Hai Tháng 7 18, 2011 4:26 pm 
Điều Hành Viên

"No root file system is defined" chắc bạn quên chỉ định cái /dev/sda123456 gì đó làm "/" (root).

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Sáu Tháng 7 22, 2011 12:24 pm 
Thành Viên Mới

Lập chủ đề mới ở đâu vậy. Tớ là mem mới. Muốn cài linux phải làm sao. Cài bằng cd chỗ tớ không bán. Tớ bị lỗi win và thấy nó chạy chậm qúa. Cài linux có khó không, lại còn diver nữa từ khj mua máy chưa cài bao giờ. Cho hỏi hdh này chạy được những dạng file j. Có pm convert, chjnh sửa ảnh vs nhạc không. Thế là đủ không cần game!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Sáu Tháng 7 22, 2011 12:57 pm 
Điều Hành Viên

1/ Lập chủ đề mới: nhấn vào "Chủ Đề Mới" đóng khung vàng
2/ Muốn cài Linux thì phài bỏ CD hay DVD vô rồi cài.
3/ Không bán CD thì download iso file về, burn ra CD, rồi cài
4/ Win bị lỗi và chậm: tui bó tay vì không xài
5/ Cài Linux không khó. Tùy theo distros, có cái thì chỉ cần gõ 2 dòng lệnh là cài hoàn tất, chỉ cần reboot là chạy (ví dụ Papuglinux). Có cái thì phải ngồi nhổ trụi hàm râu mới mong xong.
6/ Driver nói chung là không phải cài, trừ các trường họp dùng đặc biệt
7/ Hầu như cái gì cũng có.

và chót hết, bạn cứ mạnh dạn nhào vô mà làm, đừng sợ chi hết. Hư thì làm lại (tất nhiên trước khi vọc cần sao lưu Windows kẻo khi bạn làm tanh banh còn có đường trở lại dương trần.
Để cuộc thám hiểm dễ dàng hơn, bạn nên download cuốn l4u (Linux For You) của Phan Vĩnh Thịnh dịch. Cuốn này rất tốt cho người mới dùng, mà cũng vẫn còn rất hữu dụng cho người đã dùng lâu :)

Trời ơi quên mất, có điều này cực kỳ hay nè: Linux có nhiều bản chỉ cần bỏ CD vô là CHẠY, không cần cài gì hết. Vụ này kêu bằng LiveCD, chắc là Windows không có a!

Sửa lần cuối bởi maikhai vào ngày T.Sáu Tháng 7 22, 2011 2:40 pm với 4 lần sửa.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: CN Tháng 7 24, 2011 1:40 am 
Thành Viên Mới

hôm trước em vừa cài lại, nó vẫn bị lỗi "no system file ..." đó, và không thấy chỗ để lôi cái terminal ở đâu nữa ( em cài 11.04) nó khác với cái 10.04 ( terminal để: $ sudo cfdisk) chả thấy đâu bực mình em cho nó cài tất cả ổ luôn( cài thẳng ra hdd mà nó cảnh báo sẽ xóa file) kết quả là mất hết dữ liệu mà cũng ko cài được ubuntu :((.
Giờ các pro lại cho em thắc mắc vấn đề nữa là có khi nào máy asus cài ubuntu khó không hay mỗi em ~:> :(

P/S: thằng bạn cũng bảo chọn ổ cài ubuntu vào đó, mà của em ko thấy bước đó đâu cả, nó chỉ hiện mỗi một ổ là 500GB thôi ( hdd em 500GB)
_ _!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: CN Tháng 7 24, 2011 8:54 am 
Thành Viên Tích Cực
Hình đại diện của thành viên

asdf_lx đã viết:
hôm trước em vừa cài lại, nó vẫn bị lỗi "no system file ..." đó, và không thấy chỗ để lôi cái terminal ở đâu nữa ( em cài 11.04) nó khác với cái 10.04 ( terminal để: $ sudo cfdisk) chả thấy đâu bực mình em cho nó cài tất cả ổ luôn( cài thẳng ra hdd mà nó cảnh báo sẽ xóa file) kết quả là mất hết dữ liệu mà cũng ko cài được ubuntu :((.
Giờ các pro lại cho em thắc mắc vấn đề nữa là có khi nào máy asus cài ubuntu khó không hay mỗi em ~:> :(

P/S: thằng bạn cũng bảo chọn ổ cài ubuntu vào đó, mà của em ko thấy bước đó đâu cả, nó chỉ hiện mỗi một ổ là 500GB thôi ( hdd em 500GB)
_ _!

Nếu ổ cứng bạn đã ko còn j thì .... Lấy Acronic ra del hết phân vùng rồi chia lại rồi cài lại ..

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Tư Tháng 8 17, 2011 5:29 pm 
Thành Viên Mới

[/quote]

Nếu ổ cứng bạn đã ko còn j thì .... Lấy Acronic ra del hết phân vùng rồi chia lại rồi cài lại ..[/quote]
Không vấn đề gì vào để khai báo lại, em đã cài được ubuntu hihi. Hậu quả lần đó làm em đi tong mất hơn trăm ghi cả tài liêu học tập, lẫn giải trí ạ _ _!.
Đúng như bác maikhai nói thiếu phần "root" nên em nó ko cài được hy.
Thanks các pro đã chỉ giáo

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 10 bài viết ] 

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.7 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xóa những bài viết của mình.