Diễn đàn Ubuntu Việt Nam

Cộng đồng người sử dụng Ubuntu Việt Nam
Hôm nay, T.Tư Tháng 11 26, 2014 9:49 pm

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Software Freedom Day 2014 - TP HCM
Vui lòng sang ask.ubuntu-vn.org để đặt câu hỏi

Các chủ đề mới nếu là đặt câu hỏi sẽ bị đóng, mong các bạn chú ý

Tạo chủ đề mới Chủ đề này đã bị khóa, bạn không thể sửa những bài viết của mình hay trả lời bài viết thêm nữa.  [ 19 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp
Người gửi Nội dung
Gửi bàiĐã gửi: T.Sáu Tháng 1 06, 2012 11:21 pm 
Thành Viên Tích Cực
Hình đại diện của thành viên

số là mình sài ubuntu 11.10 64 bit cài song song với win 7 64 bit luôn, nhưng gần đây win của mình bị lỗi mình gỡ ra cài lại win mới bản rút gọn (699MB) cho nhẹ để dành phần cứng cho ubuntu nhiều hơn nhưng có ngờ đâu mình không boot vào ubuntu được. Có một bạn chỉ mình dùng boot Repair kết hợp với live CD mình cũng làm thử và tạo được cái boot cho cả ubuntu và win 7 nhưng vào win 7 thì được còn khi boot vào ubuntu thì chỉ thấy màn hình màu tím rồi đứng đó luôn! Mình thấy hết cách rồi mình đành cài ubuntu lại để làm lại cái boot như thường lệ song song ubuntu và win 7 nhưng cài cái này xong thì win 7 mất tiêu luôn không thể boot vào được mặc dù đã dùng hiren boot cd cũng không thể vào win 7 được! Mình đã thử nhiều lần rồi cài tới cài lui cả 2 hệ điều hành tính tới tính lui khoang 7,8 lần gì đó mà không có lần nào vô được 2 hệ điều hành hết! mình cũng phân vùng riêng luôn nói chung là cài bài bản đàng hoàng! có tải hướng dẫn cài đặt luôn để không cho không lầm nhưng mà....Mình thích ubuntu vì nó là hệ điều hành miễn phí, ứng dụng đa năng, mình không muốn "chia tay" với ubuntu nhưng giờ mình phải làm sao đây khi mình đang học photoshop, người ta dạy học toàn là win không hà cho nên mình phải có win để học!
Mong anh em chỉ dùm cho hướng sáng để mình có thể cài song song 2 hệ điều hành. ubuntu cho dù bản cũ nhưng sài ổn định là được!
Xin anh chị trả lời câu hỏi của em kĩ một chút, đừng gởi link mà không có chỉ dẫn em không biết làm đâu, đa số là link toàn tiếng Anh,em không thể hiểu rõ được! Em không rành về ubuntu mặc dù cũng có tham khảo "tài liệu cho người mới dùng ubuntu
"kĩ càng nhưng cũng không thể hiểu hết được! Cài máy lại em mệt lắm rồi!
* Nếu mai mốt em cài lại win nữa thì có phần mềm nào hữu hiệu để boot lại vào ubuntu và win 7 đây?
* Rồi nếu mai mốt em cài lại ubuntu mà nó không có boot cho win 7 nó vào thẳng ubuntu thì em phải làm sao đây?
* cài xong ubuntu rồi em muốn gost lại như win vậy để phòng hờ (em không gost nên cài lại máy hoàn toàn luôn em sợ lắm)?
em thức nhiều đêm, cài tới cài lui nhiều lần mà không làm được, em nản qua rồi, mong anh chị thương mà giúp đỡ cho, trông cậy vào mấy anh chị hết!
{10} thư hơi dài, mong được anh chị giúp đỡ cho! cảm ơn

Sửa lần cuối bởi Nguyen Thanh Dien vào ngày T.Sáu Tháng 1 06, 2012 11:22 pm với 2 lần sửa.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Sáu Tháng 1 06, 2012 11:24 pm 
Thành Viên Tích Cực

hoặc nếu phải cài lại win 7 đang sài hiện tại mình cũng đồng ý, nhưng phải ổn định một chút, em phảit vừa học vừa làm nên không có tời gian cài máy nhiều đâu!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Sáu Tháng 1 06, 2012 11:28 pm 
Thành Viên Tích Cực

máy tính của mình là DELL inspiron 14tr 4050

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Sáu Tháng 1 06, 2012 11:58 pm 
Thành Viên Mới

Lời khuyên: Xài Win 7 32bit + Ubuntu 11.10 32bit.
Cài Win trước rồi cài Ubuntu sau.
Hết.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: CN Tháng 1 08, 2012 12:05 am 
U-VN News

Máy bạn mạnh mà, cài windows trong máy ảo virtualbox đi, photoshop vô tư.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: CN Tháng 1 08, 2012 4:20 am 
Quản Trị Viên

Uhm thôi em dùng Win7 đi chớ đọc xong anh cũng thấy nản chẳng muốn em dùng Ubuntu làm gì nữa cho mệt !

Nói thật lòng luôn !

---
Không có gì quý hơn ĐỘC LẬP - TỰ DO

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: CN Tháng 1 08, 2012 6:55 am 
Thành Viên Mới

Về nguyên tắc, nếu cài lại mới hoàn toàn cả Windows lẫn Linux (nói chung, Ubuntu nói riêng) thì cài Windows trước, Linux sau là ổn cả. Tất nhiên làm ngược lại cũng được nhưng phức tạp hơn chút, cái này không bàn ở đây.

Tuy nhiên nếu Win của bạn sau khi cài Linux xong mà không thể vào được như trước nữa thì có lẽ Windows của bạn có vấn đề, hoặc có gì đó "không chuẩn", nên bị lỗi.

Nếu không có thời gian mày mò nhiều thì thôi, cài lại bản Win chuẩn (mà trước đây bạn dùng), rồi cài Ubuntu sau. Cài 64 bit cũng được, bản 64 bit mình đang dùng thấy rất ổn. Sau đó vào uninstall bớt những cái rườm rà trong Win đi là được rồi.
Bạn nói muốn cài bản rút gọn để dành phần cứng cho Ubuntu, nhưng "phần cứng" ở đây chỉ có duy nhất là ổ cứng thì bây giờ đâu phải vấn đề đâu. Chia cho Win tầm 50-60G, Ubuntu tầm 20-30G còn lại để ổ Data (dùng chung) là chạy thoải mái rồi.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: CN Tháng 1 08, 2012 7:58 am 
Thành Viên Tích Cực

bạn nên đọc kỹ bài grub2 :
http://wiki.ubuntu-vn.org/index.php/Grub2
còn nếu muốn chọn menu boot thì khi khởi động bấm phím down hoặc up
windows thì 30gb vẫn ok

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: CN Tháng 1 08, 2012 10:48 am 
U-VN News

Ngày trc hình như máy mềnh cũng từng bị cái kiểu kiểu thế, có điều chỉ có windows là ko chạy đc thôi :|. Đợt đó làm ghost, cài mới, repair windows đều ko đc :|
Sau đó thì mềnh phải dùng Windows để format lại cái phân vùng NTFS để cài lại (ko hiểu sao Gparted nó hỗ trợ định dạng NTFS ko tốt nên win cài vào chạy ko nổi)
@Nguyen Thanh Dien: thử chạy hiren xem có bad sector nào thì cho nó sửa, format toàn bộ ổ cứng rồi cài lại lần lượt windows và U (riêng cái phân vùng đặt windows thì cứ dùng đĩa win để format ntfs đi). Nhìn chung cứ thử hết đi, có khi vấn đề lại đc giải quyết :)). Trong trường hợp banh ổ cứng thì lại bảo hành thoai :D

Sửa lần cuối bởi ngoc1414 vào ngày CN Tháng 1 08, 2012 10:49 am với 1 lần sửa.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: CN Tháng 1 08, 2012 12:39 pm 
Thành Viên Mới

Xem nào, vấn dề của bạn ở đây là bạn chọn đi lầm đường (dễ không chịu cứ đâm đầu vô rắc rối), để có một hệ thống gọi là ổn định khi sử dụng không phải chuyện dễ:
- Đầu tiên là bạn đang có một hệ thống ổn định nhưng lại phá đi, cài cắm linh tinh.
- Sau đó là việc chọn 1 thèn win "cùi mía" để cài vô, đây là sai lầm lớn nhất. Bạn nên hiều rằng 1 bản cài win 7 nặng hơn 4G mà đi rút còn 699M thử hỏi nó đã loại bỏ những gì trong đó? bạn nghĩ với dung lượng như vậy nó có chạy được (hay ít nhất là chạy ổn định) không?----Câu trả lời đơn giản là "Không bao giờ".
-Tiếp đến là... mà thôi mất thời gian quá hướng dẫn luôn.
Đầu tiên bạn muốn cài win thì chọn bản cài đầy đủ, thấy thiếu dung lượng thì đừng dùng win7 sài winXP.
Thứ tự: -bình thường cài win trước rồi cài U sau thì chả có vấn đề gì, U tự nhận win.
-nếu cài U trước Win hay đang bình thường gỡ win ra cài lại, win không nhân U (chỉ boot vào được win thì dùng EasyBCD để tạo menu boot vào U).
Đơn giản thế thôi, cách dùng EasyBCD thì google nhá.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Chủ đề này đã bị khóa, bạn không thể sửa những bài viết của mình hay trả lời bài viết thêm nữa.  [ 19 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.11 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xóa những bài viết của mình.