Diễn đàn Ubuntu Việt Nam

Cộng đồng người sử dụng Ubuntu Việt Nam
Hôm nay, T.Bảy Tháng 11 01, 2014 9:21 am

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Software Freedom Day 2014 - TP HCM
Vui lòng sang ask.ubuntu-vn.org để đặt câu hỏi

Các chủ đề mới nếu là đặt câu hỏi sẽ bị đóng, mong các bạn chú ý

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 13 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp
Người gửi Nội dung
Gửi bàiĐã gửi: T.Sáu Tháng 10 01, 2010 11:46 pm 
Thành Viên Mới

Chào các pác,
Tớ đang vọc php và phpmyadmin nên có nhiều điều thắc mắc mong các pác hướng dẫn giúp mình vượt qua cơn nguy nan này.
Tớ đã search nhiều trên anh Google nhưng chưa tìm được câu trả lời. Hiện tại tớ đã cài được PhpMyAdmin trên Ubuntu 8.04. Giả sử tớ có một Server trong mạng LAN có địa chỉ IP là 192.168.1.8, Server này có nhiệm vụ quản lý cuộc gọi( tớ ám chỉ đến Asterisk Server được cài trên Ubuntu 8.04).
khi tớ cấu hình để hai số thuê bao nội bộ gọi cho nhau thì kiểm tra trong MySQ server thì thấy có các thông tin về cuộc gọi.
Tớ muốn cấu hình làm sao để PhpMyAdmin cũng có thể hiển thị các thông tin về cuộc gọi trên giao diện của nó. Vậy phải làm sao? Cấu hình trong file nào vậy mấy pác.
hoặc có pác nào đã từng cấu hình để phpmyadmin có trể truy xuất lên Database của một MySQL server nào đó thì hướng dẫn giúp mình.
Thanks!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Bảy Tháng 10 02, 2010 1:01 am 
Quản Trị Viên
Hình đại diện của thành viên

Có lẽ bác phải lập trình thêm chứ mặc định phpmyadmin không có cái này ...
(thiển ý của /me là vậy, có gì sai bác thông cảm)

---
Không có gì quý hơn ĐỘC LẬP - TỰ DO

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Hai Tháng 10 04, 2010 2:06 pm 
Thành Viên Mới

Vậy có pác nào về làm cái này chưa? Làm ơn giúp mình với. Thầy mình giao cho mình nghiên cứu cái này mà đến giờ vẫn chưa làm được. Hic hic

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 10 05, 2010 5:24 pm 
Đóng góp tích cực

Cái này dễ mà bạn. Bạn viết 1 phần mềm (app or wap), mục đích chính của phần mềm này là polling (sau khoảng thời gian x lại check cai database) mysql. Nếu có cái gì thỏa mãn điều kiện của bạn thì show ra.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Sáu Tháng 10 08, 2010 8:26 pm 
Thành Viên Mới

mình không hiểu lắm, chẳng phải phpmyadmin có nhiệm vụ GUI hóa cái mysql server sao ?
bạn nói đã cài đặt được phpmyadmin thì tức nó đã có thể truy xuất thông tin trong mysql server.
mà ngoài phpmyadmin ra ,bạn cũng có thể viết 1 ứng dụng để quản lí thông tin cần thiết trong mysql cũng được vậy.
(mysql thì dùng php để viết web chẳng hạn :D ,mình chỉ biết mỗi món này)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Bảy Tháng 10 09, 2010 2:54 pm 
Thành Viên Mới

kukuoc đã viết:
Chào các pác,
Tớ đang vọc php và phpmyadmin nên có nhiều điều thắc mắc mong các pác hướng dẫn giúp mình vượt qua cơn nguy nan này.
Tớ đã search nhiều trên anh Google nhưng chưa tìm được câu trả lời. Hiện tại tớ đã cài được PhpMyAdmin trên Ubuntu 8.04. Giả sử tớ có một Server trong mạng LAN có địa chỉ IP là 192.168.1.8, Server này có nhiệm vụ quản lý cuộc gọi( tớ ám chỉ đến Asterisk Server được cài trên Ubuntu 8.04).
khi tớ cấu hình để hai số thuê bao nội bộ gọi cho nhau thì kiểm tra trong MySQ server thì thấy có các thông tin về cuộc gọi.
Tớ muốn cấu hình làm sao để PhpMyAdmin cũng có thể hiển thị các thông tin về cuộc gọi trên giao diện của nó. Vậy phải làm sao? Cấu hình trong file nào vậy mấy pác.
hoặc có pác nào đã từng cấu hình để phpmyadmin có trể truy xuất lên Database của một MySQL server nào đó thì hướng dẫn giúp mình.
Thanks!

Thử mở file config.inc.php trong đó có cho phép cấu hình server, username, pass, type... để kết nối db đó.

Một số chú ý:
- Trên máy 192.168.1.8 phải có 1 user “được phép kết nối từ bên ngoài” (xem trường host của user)
- Thông thường khi cài db server người ta cài luôn cái firewall, nhớ kiểm tra firewall xem nó có chặn port 3306 (mặc định của mysql nếu người cài đã đổi port nào rồi thì check port đó) không.
Cách đơn giản nhất để check là telnet port của máy 192.168.1.8, nếu telnet thành công thì đứng từ máy cài phpMyAdmin thử dùng dòng lệnh để kết nối db, khi thành công rồi thì sửa lại file cấu hình và hưởng thụ thành quả.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: CN Tháng 1 16, 2011 12:05 am 
Thành Viên Mới

cho tớ hỏi cái,tớ mới cài mySQL và PHPadmin,nhưng khi vào trang đăng nhập của PHPadmin để đăng nhập thì không được,tức là nó báo tên đăng nhập hoặc pass sai (tớ nhập tên đăng nhập và pass mà lúc t cào Ubuntu ý).như thế đúng kh nhỉ.bạn nào biết thì chỉ t với,ngoài phpadmin thì còn cái nào để tạo và kết nối CSDL nữa không ?
Thanks all !

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: CN Tháng 1 16, 2011 12:20 am 
Quản Trị Viên

thanlong_1189 đã viết:
cho tớ hỏi cái,tớ mới cài mySQL và PHPadmin,nhưng khi vào trang đăng nhập của PHPadmin để đăng nhập thì không được,tức là nó báo tên đăng nhập hoặc pass sai (tớ nhập tên đăng nhập và pass mà lúc t cào Ubuntu ý).như thế đúng kh nhỉ.bạn nào biết thì chỉ t với,ngoài phpadmin thì còn cái nào để tạo và kết nối CSDL nữa không ?
Thanks all !

01 - Không hẳn là đúng, đa số trường hợp là sai :D
02 - Nhiều, tùy mục đích mà xài :D

---
Không có gì quý hơn ĐỘC LẬP - TỰ DO

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 1 18, 2011 10:43 am 
Thành Viên Mới

thanlong_1189 đã viết:
Thanks all !

User và pass của hệ thống và của MySQL là độc lập nhau, nếu may mắn bạn đặt 2 cái đó giống nhau thì kết nối được, đa số trường hợp là không kết nối được.

Ngoài phpMyAdmin, trên Ubuntu có MySQL Query Browser xài khá tốt.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 1 18, 2011 12:57 pm 
Thành Viên Mới

kukuoc đã viết:
Chào các pác,
Thanks!

Bác muốn hiển thị trên giao diện của phpmyadmin thì em bó tay. cái này bác phải viết 1 web để truy xuất sql chứ phpmyadmin là công cụ để bác chạy và test cả sql query. Tất nhiên bác cũng có thể sửa lại code của phpmyadmin. để cho nó hiển thị ra trên đó được.
thanlong_1189 đã viết:
Thanks all !

Hix! cái user của ubuntu và user của mysql server khác nhau à. bạn xem lại xem. thường mọi người hay đặt user: root /pass: root .Theo như các hướng dẫn cài đặt.

Hình ảnh

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 13 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Bing [Bot]5 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xóa những bài viết của mình.