Diễn đàn Ubuntu Việt Nam

Cộng đồng người sử dụng Ubuntu Việt Nam
Hôm nay, CN Tháng 12 21, 2014 7:25 am

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Software Freedom Day 2014 - TP HCM
Vui lòng sang ask.ubuntu-vn.org để đặt câu hỏi

Các chủ đề mới nếu là đặt câu hỏi sẽ bị đóng, mong các bạn chú ý

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 31 bài viết ]  Chuyển đến trang Trang vừa xem  1, 2, 3, 4  Trang kế tiếp
Người gửi Nội dung
Gửi bàiĐã gửi: T.Tư Tháng 6 02, 2010 7:11 pm 
Thành Viên Mới

Trích dẫn:
chú em liều mạng, giống anh.

Dễ nhất rồi đó, muốn thi đậu hay muốn có kinh nghiệm để xin việc ?

Cả 2 ông anh ạ! :x

Trích dẫn:
nói chung nếu làm để có đủ các dịch vụ này thì nhanh ko thôi (kiểu how to install í mà). Còn làm sâu về từng cái thì mất thời gian đấy (giả sử như DNS server cần có 2 con chạy backup cho nhau chẳng hạn, 1 con primary, 1 con secondary các thứ rồi làm với ipv6 chứ ko làm riêng mỗi ipv4).

cứ làm đi nhé ^^ nói chung là ko phải lo j` cả

Trích dẫn:
Master 3 cái webserver mail mysql cũng tốn sơ sơ 3 năm đóa bạn

Tất nhiên muốn thực sự làm chủ server Linux thì cần tốn nhiều thời gian...Hiện giờ thì vừa đang học hỏi vừa...chạy cho kịp thời gian bảo vệ luận văn I-) , nên cũng ko thể đào sâu vào từng cái được ^^!
Tuy nhiên hiện giờ mình có thể yên tâm rằng đã có thể làm chủ Linux.
P/s: cũng cần nói thêm là ngay từ lúc bắt đầu nghiên cứu Linux, mình đã tương ngay Text-mode rồi, khỏi quản trị trên X-Window. Và thấy rằng mặc dù X-Window trực quan hơn nhưng quản trị bằng command-line thì nhanh hơn rất nhiều, đồng thời hiểu rõ những thứ xảy ra bên trong hệ thống nhiều hơn <):) Với lại, nếu chỉ dùng X-Window thì có khác nào Wins của bác Gates đâu 8->

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Tư Tháng 6 02, 2010 7:16 pm 
Quản Trị Viên
Hình đại diện của thành viên

duanvcd
vcd :& X)

---
Không có gì quý hơn ĐỘC LẬP - TỰ DO

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: CN Tháng 11 28, 2010 8:29 am 
Thành Viên Mới

Xin chào tất cả mọi người, tình trạng của em cũng khá giống như bạn chủ topic: Em là sinh viên năm cuối và đang muốn tìm một đề tài thực tập. Các đề tài mà trường đề xuất tính tới thời điểm hiện tại đều không phù hợp với em, em muốn thực hiện một đề tài mang tính thực tiễn hơn liên quan đến việc triển khai các dịch vụ mạng/bảo mật Linux . Em chưa có bất kì kinh nghiệm làm việc nào tại các công ty nên không biết những hình thức dịch vụ nào hiện đang được sử dụng nhiều, mong được mọi người giúp đỡ đóng góp ý kiến để có chọn được đề tài thật phù hợp với mục tiêu và khả năng của mình :D . Dưới đây em xin được đưa thêm một số thông tin để mọi người tiện tư vấn :) :
1.Kiến thức của người làm đề tài:
-Linux: Em đã làm quen với Linux được gần 2 năm nhưng do không thật sự đầu tư nên hiểu biết chỉ dừng ở mức cơ bản – em được học Linux ở trường, đã tự học trọn vẹn giáo trình Linux+, có hiểu biết căn bản về iptables và ip route nhưng chưa có điều kiện thực hành nhiều về các dịch vụ mạng cũng như bảo mật.
-Mạng: Có hiểu biết về mạng TCP/IP ở trình độ cơ bản (ngang trình độ CCNA).
-Tiếng Anh: có thể đọc tốt các loại tài liệu chuyên ngành.
2.Thời gian thực hiện đề tài (không bao gồm thời gian viết báo cáo): 3-3,5 tháng.
3.Trọng tâm đề tài: Triển khai và quản trị một số dịch vụ mạng/bảo mật được nhiều doanh nghiệp sử dụng (nhằm lấy kinh nghiệm cho việc xin việc làm sau này) đặc biệt nếu có sử dụng iptables, ip route hay tc thì càng tốt vì em cũng rất muốn tìm hiểu mảng này.
4.Mục tiêu: Sau khi thực hiện đề tài có thể có kiến thức và kinh nghiệm tối thiểu cần thiết để đi làm, không chỉ dừng ở mức cài đặt :D.
Em rất mong nhận được sự tư vấn, đóng góp của tất cả mọi người, đặc biệt là các đàn anh giàu kinh nghiệm đi trước, em xin chân thành cảm ơn.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Năm Tháng 12 02, 2010 12:51 am 
Thành Viên Mới

duanvcd đã viết:
Chào tất cả mọi người!
Hiện tại thì mình đang đăng ký làm đề tài như ...tiêu đề ;) . Đây là đề tài thực tập tốt nghiệp mà mình và thằng bạn sau khi tham khảo trên mạng đã quyết định chọn đề tài này (ko có trong danh sách các đề tài được các thầy...hỗ trợ o_O )
Thú thật là mình chưa hề rành về Linux, nói gì đến việc thiết lập các dịch vụ mạng trên Linux!?!
Tuy nhiện có nhiều lý do để mình quyết định chọn Linux để làm:

1. Tính thực tế:
Chắc chắn khi sử dụng máy chủ Linux thì chi phí cho doanh nghiệp sẽ giảm thiểu tối đa. Mình đang nhắm đến ngân hàng hoặc bảo hiểm để xin việc 8->

2. Rành Linux để học bảo mật:
Hiện mình đang học về Cisco, tuy nhiên bảo mật sẽ là đường mình sẽ chọn. Các chứng chỉ khác sẽ là nền tảng thôi. Và mình đọc được ở đâu đó là Linux chính là cái "mỏ vàng" cho dân bảo mật ^_^.

3. Có 1 cái đề tài nó ra trò 1 chút. Mấy đề tài trường mình cùi lắm! Mà những cái ko cùi thì lại là sở đoản của mình X)

Thôi giới thiệu vậy đủ rồi. Giờ vào vấn đề chính, nhưng xin nói trước là mình chưa biết nhiều về Linux và mình lập topic này mong nhận sự giúp đỡ của các bậc tiền bối đi trước. Vì thế ai coi thường kẻ gà mờ này thì xin đừng spam lung tung trong topic này nhé!
Đây là 1 vài câu hỏi của mình:

Trích dẫn:
1. Nên chọn Server của nhà phân phối nào? Ubuntu, CentOS, Debian,...
2. Có thể sử dụng máy chủ là Linux trong khi các Client là Windows được hay ko? Vì chẳng có mấy người rành Linux cả, nhất là dân "gà" CNTT.
3. Cho mình xin 1 vài dịch vụ từ cơ bản đến nâng cao có thể cài đặt trên Linux - Để có 1 hướng đi đúng đắn hơn.

Hiện tại mình chỉ có 1 vài thắc mắc như vậy thôi. Nếu còn câu hỏi nào mình sẽ post vào topic này của mình. (MOD ơi đồng ý nhé =D> )
P/s:
- Xin lỗi vì mình ko Search trên 4rum trước nhé! ^^!
- 28/1 - 6/2: ôn thi môn tiên quyết Triết học.
- 7/2: chính thức bước chân vào thế giới Linux. Dứt khoát là như thế!!!
Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.
Cám ơn rất nhiều và chào [size=120]THẮNG LỢI!

Mình có góp ý với bạn như sau:
bạn đang phân vân không biết chọn để tài nào về linux để thực tập đúng không?
Bọn mình đang triển khai xây dựng một hệ thống mạng hoàn chỉnh về linux cho NIIT-ACADEMY chạy trên hệ điều hành RedHat Linux Enterpries 5.5 ( HĐH này có phí ) nhưng các bạn có thể triển khai bằng CentOS 5.5 or Ubuntu Server 10.10
bạn cần phải có khoảng 4 đến 5 server để chạy các dịch vụ ( DNS,DHCP,FTP,NFS,MAIL,WEB,LDAP,or LDAP-SAMBA,FIREWALL )
Tuy nhiên việc cấu hình các dịch vụ trên tương đối khó và khác nhau cho những hệ điều hành trên, vì vậy bạn cần phải cân nhắc thật kỹ cho việc chọn lựa HĐH linux nào. Nếu bạn xây dựng cho doanh nghiệp lớn thì dùng RedHat & Suse Enterprise, vừa vừa thì dùng CentOS, nhỏ hoặc vui chơi thử nghiệm thì dùng Ubuntu ( vì bản này nhẹ và tích hợp được với nhiều PC sever) còn Redhat, Suse, CentOS thì đa số được tịch hợp sẵn trong các Server xịn. Có gì thắc mắc thì gửi mail cho mình hoangmanutd@gmail.com nhé

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Tư Tháng 1 19, 2011 2:41 pm 
Thành Viên Mới

Chào mọi người! :)
Em cũng đang dự định làm đồ án tốt nghiệp của mình theo hướng bảo mật hệ thống mạng trên Linux. Em định dùng CentOS làm Server, nhưng vẫn chưa biết bắt đầu từ đâu! Đọc thấy Topic này nên em cũng xin mấy anh chị trợ giúp! :D
Em từng làm đồ án nhỏ về Firewall trên Linux, em dùng Iptables. Bây giờ nếu muốn mở rộng đồ án đó lên thành đồ án tốt nghiệp thì như thế nào ạh?
Em xin cám ơn!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Tư Tháng 3 23, 2011 1:28 pm 
Thành Viên Mới

km07 đã viết:
Chào mọi người! :)
Em cũng đang dự định làm đồ án tốt nghiệp của mình theo hướng bảo mật hệ thống mạng trên Linux. Em định dùng CentOS làm Server, nhưng vẫn chưa biết bắt đầu từ đâu! Đọc thấy Topic này nên em cũng xin mấy anh chị trợ giúp! :D
Em từng làm đồ án nhỏ về Firewall trên Linux, em dùng Iptables. Bây giờ nếu muốn mở rộng đồ án đó lên thành đồ án tốt nghiệp thì như thế nào ạh?
Em xin cám ơn!

bạn có biết pfsense không? mình nghĩ là bạn làm đồ án tốt nghiệp được đấy, cái này hay phết nhá :D
Link: http://www.pfsense.org/
Có rất nhiều hướng dẫn trên mạng để bạn tìm hiểu

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Sáu Tháng 3 25, 2011 6:10 pm 
Thành Viên Mới

Em cũng đang làm 1 đồ án gần gần giống với chủ topic để lấy kinh nghiệm thực tế. Có vài chỗ e vẫn còn mù mờ mong mọi người góp ý :D
Hệ thống mạng e cần xây dựng là dành cho một chi nhánh của công ty chứng khoán quy mô <30 nhân viên. Thầy e lại kích xây dựng 1 hệ thống 100% linux với độ bảo mật cao, tốc độ phản hồi nhanh, chi phí thấp nhất có thể (server có sẵn là 1 con IBM x3650 M2 http://www.visc.vn/home/May-chu-IBM-System-x3650-M2-794776A_product_701_2680.html)
E sẽ sử dụng CentOS cho máy server, và ubuntu desktop cho các máy client.
Các dịch vụ sẽ cấu hình là Firewall, DNS (child domain), DHCP, Apache, VPN, SElinux, Mail, FTP, MySQL.
E có 1 vài câu hỏi như sau:
- Nếu dùng Ubuntu thay vì windows thì thời gian nhân viên làm quen với môi trường mới là khoảng bao nhiêu lâu?
- Có những chương trình riêng mà công ty chứng khoán cần, mình có thể đặt hàng công ty nào để viết chương trình cho Ubuntu?
- Nên sử dụng chương trình Firewall nào?
- Nên tự túc DHCP hay dùng DHCP relay agent?
- Tự cấu hình VPN hay dùng MegaWan của VNPT là đủ?
- Nên dùng chương trình mail nào?
- Ngoài những dịch vụ kể trên thì e còn cần thêm dịch vụ nào khác?
p/s: Xin cám ơn sự giúp đỡ của mọi người. E là sinh viên năm giữa :D

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Sáu Tháng 3 25, 2011 6:55 pm 
Thành Viên Tích Cực

MrTux đã viết:
duanvcd
vcd :& X)

X) X) =)) =)) =)) =)) =)) O:-) O:-) I-) I-)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: CN Tháng 3 27, 2011 12:59 pm 
Thành Viên Tích Cực

Triển khai dịch vụ mạng trên máy chủ linux, các giải pháp đã có rất nhiều trên mạng rồi. Thực tế nếu là một công ty chứng khoán họ sẻ dùng các thiết bị UTM (Cisco, Juniper, Cyberoam, CheckPoint..) chuyên dụng để bảo mật, còn các filewall mềm ít được dùng. Đề tài này làm thì cũng hay nhưng bị lặp quá nhiều và tính khả dụng chưa chắc gì hơn các giải pháp hiện có mà người ta đã xây dựng(lúc mình học thì cái này chỉ là nimi project của môn quản trị linux thôi). Có bạn đã nhắc đến PFSense, đây là một firewall mềm khá mạnh được phát triển trên nền tảng FreeBSD. Tính ưu việt của nó là khả năng loadbalace ở mức Gateway còn các chức năng còn lại thì chỉ ở mức "free" nhưng vẫn đảm bảo an toàn cho một hệ thống vừa phải đặc biệt là VPN. Mình gợi ý cho bạn một đề tài khá là "hot" mà hiện nay các công ty giải pháp như CMC vẫn đang xây dựng đó là di trú từ MS sang Linux - nghĩa là một hệ thống từ nền tảng dịch vụ đang được chạy trên nền MS bây giờ bạn làm cách nào đó chuyển toàn bộ hệ thống sang Linux, Unix(SUN). Góp ý vậy thôi, còn đề tài thì do bạn ;)

Building dependency tree
Reading state information... Done
volam2 is already the newest version.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: CN Tháng 3 27, 2011 5:19 pm 
Thành Viên Mới

Thanks :D. Em sẽ lưu ý đến đề tài này khi làm đề tài tốt nghiệp. Còn bây giờ thì lỡ chọn đề tài rồi :D. Mini project mà làm phê thí mồ, không mini tí nào :))

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 31 bài viết ]  Chuyển đến trang Trang vừa xem  1, 2, 3, 4  Trang kế tiếp

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.2 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xóa những bài viết của mình.