Diễn đàn Ubuntu Việt Nam

Cộng đồng người sử dụng Ubuntu Việt Nam
Hôm nay, T.Năm Tháng 4 17, 2014 11:21 am

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Vui lòng sang ask.ubuntu-vn.org để đặt câu hỏi

Các chủ đề mới nếu là đặt câu hỏi sẽ bị đóng, mong các bạn chú ý

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 4 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
Gửi bàiĐã gửi: T.Tư Tháng 9 29, 2010 11:10 pm 
Thành Viên Mới

Hiện tôi có 1 network nhỏ, có 1 máy in Ricoh kết nối bằng cổng LAN. Tôi có một windows server đóng vai trò là một printer server để các máy windows client share printer này.
Trên trang chủ của Ricoh có cho download file PPD của printer này về cài cho ubuntu. Tuy nhiên họ không support khách hàng dùng linux.
Mặt khác, để in được từ máy linux hoặc mac osx, cần phải mua một module hardware gắn vào thì mới được.
Khi tôi thực hiện add printer cho ubuntu thông qua các hướng dẫn từ trang ubuntu: add printer via windows samba, rồi chọn file ppd để cài driver, mọi việc tiến triển bình thường, máy nhận ra printer, khi nhấn lệnh in, data được gửi đến windows printer server và server thực hiện in. Tuy nhiên chẳng in được trang nào cả mà bị drop tại máy in, có lẽ data format hoặc một số lệnh in khi gửi tới printer bị sai , cho nên printer khôngn thực hiện in mà drop dữ liệu in trong queue.

Tôi không hiểu nguyên lý share printer cho lắm nên post lên đây hỏi mọi người, mong được chỉ giáo.
Theo tôi thấy, nhìn chung là các windows client chẳng cần phải có driver của printer này, chỉ việc add printer từ printer server là có thể nhận ra máy in và thực hiện in. Khi in từ client, data được send tới printer server queue và server sẽ đảm nhận việc in ấn.
Không biết tương tự như vậy, từ linux khi dùng share network printer server của window thì việc in ấn được thực hiện như thế nào? và như vậy có nhất thiết phải cần driver cho máy in phải được cài từ máy linux hay không? bởi việc in ấn được đảm nhận bởi printer server cơ mà?
Tôi có tìm option khi in thì gửi raw data cho printer server nhưng không tìm thấy setting ở chỗ nào. Bởi tôi hi vọng với option này thì có lẽ sẽ in được.
Hoặc liệu tôi có phải mua cái module hardware hỗ trợ in cho máy mac và linux hay không? Bởi theo tôi nghĩ, nếu cài trực tiếp driver với máy mac hoặc linux thì mới cần module này, còn thực tế thì phải thử mới biết. Cho nên tôi chưa muốn bỏ tiền ra để mua nếu chưa hết hi vọng.
Rốt cuộc cho tới bây giờ tôi vẫn chưa in được từ máy linux (ubuntu 10.04 desktop) . Rất mong được mọi người chỉ giúp cho cách giải quyết.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Năm Tháng 9 30, 2010 7:50 am 
Thành Viên Mới

- bạn có quyền dùng máy in trên server chưa, nếu chưa thì bạn share máy in cho mọi người dùng chung.
- tại máy win server - control panel - add/remove windows components - other network file and print services - details - check vào print services for unix - ok - next - finish
mình chỉ biết có nhiêu đó, nếu không được thì mình chịu...vì nhiêu đó là mình đã in ấn ngon lành

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Sáu Tháng 10 01, 2010 9:01 am 
Thành Viên Mới

trước tiên bạn cần phải cài driver cho may in cua bạn. trong Ubuntu có sẵn driver rùi. tui làm như sau: system>admin>Printing. nó hiện lên cửa sổ printing localhost > chọn add > tại cửa sổ New Print chọn
NetworK printer chọn Windows Printer visa Samba > Browser>trong Workgoup chọn máy có cài driver> xuất hiện Printer gì đó > chọn > xong nhấn Forward> chọn driver máy in của bạn. chúc bạn thành công. :) :) :) :) :)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 10 05, 2010 6:58 pm 
Thành Viên Tích Cực

trên win ko cần cài thêm driver cho 1 số máy vì nó đã hỗ trợ rồi, bạn thử canon 1210 trên win7 xem ko cài driver bạn sẽ ko add được.
cách add máy in trong ubuntu bạn có thể làm theo phuclam, chọn windows printer via samba --> chỗ này mình thích type vào hơn group/ip_server/printer.
lúc chọn máy in, nếu ubuntu có rồi thì tốt. ko thì bạn sẽ phải cài driver cho nó.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 4 bài viết ] 

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.2 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xóa những bài viết của mình.